Custom Heading

ਪਿੰਕ ਲਾਈਨ 'ਤੇ ਡਰਾਈਵਰ ਰਹਿਤ ਮੈਟਰੋ ਨੂੰ ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਹਰੀ ਝੰਡੀ ਦਿਖਾ ਕੇ ਕੀਤਾ ਰਵਾਨਾ
ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 25 ਨਵੰਬਰ (ਹਿ.ਸ.)। ਰਾਜਧਾਨੀ ਦਿੱਲੀ ਦੀ ਲਾਈਫਲਾਈਨ ਮੰਨੀ ਜਾਣ ਵਾਲੀ ਸਭ ਤੋਂ ਅਹਿਮ ਪਿੰਕ ਲਾਈਨ ਮੈਟਰੋ ਅੱ

metro_1  H x W:ਪਿੰਕ ਲਾਈਨ 'ਤੇ ਡਰਾਈਵਰ ਰਹਿਤ ਮੈਟਰੋ ਨੂੰ ਕੇਂਦਰੀ 


ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 25 ਨਵੰਬਰ (ਹਿ.ਸ.)। ਰਾਜਧਾਨੀ ਦਿੱਲੀ ਦੀ ਲਾਈਫਲਾਈਨ ਮੰਨੀ ਜਾਣ ਵਾਲੀ ਸਭ ਤੋਂ ਅਹਿਮ ਪਿੰਕ ਲਾਈਨ ਮੈਟਰੋ ਅੱਜ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਡਰਾਈਵਰ ਦੇ ਚੱਲਣ ਲੱਗ ਪਈ ਹੈ। ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਹਰਦੀਪ ਸਿੰਘ ਪੁਰੀ ਅਤੇ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਮੰਤਰੀ ਕੈਲਾਸ਼ ਗਹਿਲੋਤ ਨੇ ਡਰਾਈਵਰ ਰਹਿਤ ਮੈਟਰੋ ਨੂੰ ਹਰੀ ਝੰਡੀ ਦਿਖਾ ਕੇ ਰਵਾਨਾ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਮੌਕੇ ਡੀਐਮਆਰਸੀ ਦੇ ਮੈਨੇਜਿੰਗ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਡਾ.ਮੰਗੂ ਸਿੰਘ ਸਮੇਤ ਸੀਨੀਅਰ ਅਧਿਕਾਰੀ ਹਾਜ਼ਰ ਸਨ। ਇਸਦੇ ਸੰਚਾਲਨ ਦੇ ਨਾਲ, ਦਿੱਲੀ ਮੈਟਰੋ ਕੋਲ 95 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਡਰਾਈਵਰ ਰਹਿਤ ਮੈਟਰੋ ਦਾ ਨੈਟਵਰਕ ਹੈ।

ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਹਰਦੀਪ ਸਿੰਘ ਪੁਰੀ ਨੇ ਇਸ ਮੌਕੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਡਰਾਈਵਰ ਰਹਿਤ ਮੈਟਰੋ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਭਾਰਤ ਚੌਥੇ ਸਥਾਨ 'ਤੇ ਹੈ। ਮਲੇਸ਼ੀਆ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਸੂਚੀ ਵਿਚ ਤੀਜੇ ਨੰਬਰ 'ਤੇ ਹੈ, ਪਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਡਰਾਈਵਰ ਰਹਿਤ ਮੈਟਰੋ ਭਾਰਤ ਨਾਲੋਂ ਸਿਰਫ ਇਕ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬੀ ਹੈ।

ਜਿਸ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਭਾਰਤ 'ਚ ਇਸ ਤਕਨੀਕ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ, ਜਲਦੀ ਹੀ ਉਹ ਅਗਲੇ ਪੱਧਰ 'ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਆਵੇਗੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਤਕਨੀਕ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਦਸੰਬਰ 2020 ਵਿੱਚ ਮੈਜੈਂਟਾ ਲਾਈਨ 'ਤੇ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। DMRC ਨੇ ਇੱਕ ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੀ ਘੱਟ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ 59 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦਾ ਨੈੱਟਵਰਕ ਜੋੜਿਆ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਈ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਸੇਵਾ ਕੀਤੀ ਹੈ ਪਰ ਉਹ ਮਾਣ ਨਾਲ ਕਹਿ ਸਕਦੇ ਹਨ ਕਿ ਦਿੱਲੀ ਮੈਟਰੋ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕਈ ਮੈਟਰੋ ਨੈੱਟਵਰਕਾਂ ਨਾਲੋਂ ਬਿਹਤਰ ਹੈ। ਇਹ ਵਿਸ਼ਵ ਪੱਧਰੀ ਆਟੋਮੈਟਿਕ ਸਿਸਟਮ ਹੈ।

ਹਰਦੀਪ ਸਿੰਘ ਪੁਰੀ ਨੇ ਅੱਗੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਮਹਾਮਾਰੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦਿੱਲੀ ਮੈਟਰੋ 'ਚ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਕਰੀਬ 65 ਲੱਖ ਯਾਤਰੀ ਸਫਰ ਕਰਦੇ ਸਨ। ਕੋਵਿਡ-19 ਕਾਰਨ ਮੈਟਰੋ ਨੈੱਟਵਰਕ ਨੂੰ ਕਈ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੱਕ ਬੰਦ ਕਰਨਾ ਪਿਆ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਮੈਟਰੋ ਵਿੱਚ ਖੜ੍ਹੇ ਹੋ ਕੇ ਚੱਲਣ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਜਲਦੀ ਹੀ ਮੈਟਰੋ ਨੈੱਟਵਰਕ 'ਚ ਯਾਤਰੀਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 'ਚ ਵਾਧਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅੱਜ ਜਦੋਂ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਪੈਟਰੋਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵੱਧ ਰਹੀਆਂ ਹਨ ਤਾਂ ਲੋਕ ਆਪਣੀ ਕਾਰ ਛੱਡ ਕੇ ਮੈਟਰੋ ਵਿੱਚ ਆਰਾਮ ਨਾਲ ਸਫ਼ਰ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ 1046 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਮੈਟਰੋ ਨੈੱਟਵਰਕ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ, ਮੈਟਰੋ ਨੈਟਵਰਕ 18 ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿੱਚ ਉਪਲਬਧ ਹੈ। ਕਈ ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਆਪਣੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਮੈਟਰੋ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਮੰਤਰੀ ਕੈਲਾਸ਼ ਗਹਿਲੋਤ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਡੀਐਮਆਰਸੀ ਨੇ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵੱਖਰੀ ਪਛਾਣ ਬਣਾਈ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਮੈਜੇਂਟਾ ਲਾਈਨ ਤੋਂ ਡਰਾਈਵਰ ਰਹਿਤ ਮੈਟਰੋ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਹੋਈ ਹੈ। ਕੋਵਿਡ ਮਹਾਮਾਰੀ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, DMRC ਨੇ ਇੰਨੇ ਘੱਟ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਪਿੰਕ ਲਾਈਨ ਨੂੰ ਡਰਾਈਵਰ ਰਹਿਤ ਬਣਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਸਮਝਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ ਕਿ ਡਰਾਈਵਰ ਰਹਿਤ ਮੈਟਰੋ ਕਿਸੇ ਵਿਅਕਤੀ ਦੁਆਰਾ ਚਲਾਏ ਜਾਣ ਨਾਲੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਮਨੁੱਖੀ ਗਲਤੀ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਆਟੋਮੈਟਿਕ ਹੈ ਅਤੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਨਾਲੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਬਣਾਏਗਾ।

ਡੀਐਮਆਰਸੀ ਦੇ ਮੈਨੇਜਿੰਗ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਡਾ: ਮੰਗੂ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਇਸ ਮੌਕੇ 'ਤੇ ਮੈਟਰੋ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਵਧਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਲਾਈਨ 'ਤੇ 38 ਮੈਟਰੋ ਸਟੇਸ਼ਨ ਬਣਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ 11 ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਡਰਾਈਵਰ ਰਹਿਤ ਨੈੱਟਵਰਕ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ 'ਚ ਜਿੱਥੇ ਬਿਹਤਰ ਤਕਨੀਕ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ, ਉੱਥੇ ਹੀ ਇਸ 'ਚ ਆਤਮ-ਨਿਰਭਰ ਭਾਰਤ ਦੀ ਝਲਕ ਵੀ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲੇਗੀ। ਅੱਜ ਭਾਰਤ ਰੋਲਿੰਗ ਸਟਾਕ ਸੈਕਟਰ ਵਿੱਚ ਵੀ ਅੱਗੇ ਵੱਧ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਡਰਾਈਵਰ ਰਹਿਤ ਮੈਟਰੋ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਸਮੇਂ ਦੀ ਬਚਤ ਕਰੇਗੀ ਸਗੋਂ ਊਰਜਾ ਦੀ ਵੀ ਬੱਚਤ ਕਰੇਗੀ। ਲੋੜ ਪੈਣ 'ਤੇ ਇਹ ਮੈਟਰੋ ਟਰੇਨ 90 ਸੈਕਿੰਡ ਦੇ ਅੰਤਰਾਲ 'ਤੇ ਚੱਲ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਸ਼ਹਿਰੀ ਅਤੇ ਆਵਾਸ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਸਕੱਤਰ ਦੁਰਗਾ ਸ਼ੰਕਰ ਮਿਸ਼ਰਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਦੋਂ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਮੈਜੇਂਟਾ ਲਾਈਨ 'ਚ ਡਰਾਈਵਰ ਰਹਿਤ ਮੈਟਰੋ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕੀਤੀ ਸੀ, ਤਾਂ ਉਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕੁਝ ਦੇਸ਼ਾਂ 'ਚੋਂ ਇਕ ਬਣ ਗਿਆ ਸੀ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਕੋਲ ਅਜਿਹੀ ਸਹੂਲਤ ਸੀ। ਇੱਕ ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੀ ਘੱਟ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ, DMRC ਨੇ ਦਿੱਲੀ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਲੰਬੀ ਲਾਈਨ ਨੂੰ ਡਰਾਈਵਰ ਰਹਿਤ ਬਣਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਯਾਤਰੀਆਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਕਈ ਗੁਣਾ ਵਧ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਡਰਾਈਵਰ ਸਵੇਰੇ 3 ਤੋਂ 4 ਵਜੇ ਉੱਠ ਕੇ ਡਿਪੂ 'ਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਥੋਂ ਮੈਟਰੋ ਟਰੇਨ ਫੜਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੀ ਹੁਣ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਰਹੇਗੀ।

ਹਿੰਦੁਸਥਾਨ ਸਮਾਚਾਰ/ਅਸ਼ਵਨੀ/ਕੁਸੁਮ


 rajesh pande