Custom Heading

ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਨੋਇਡਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦਾ ਰੱਖਿਆ ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ
ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ, ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੀ ਸਾਲਾਨਾ ਸਮਰੱਥਾ ਇੱਕ ਕਰੋੜ 20 ਲੱਖ ਯਾਤਰੀਆਂ ਦੀ ਹੋਵੇਗੀ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਯੋਗੀ, ਉਪ ਮ
ਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਨੋਇਡਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦਾ ਰੱਖਿਆ ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ


ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ, ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੀ ਸਾਲਾਨਾ ਸਮਰੱਥਾ ਇੱਕ ਕਰੋੜ 20 ਲੱਖ ਯਾਤਰੀਆਂ ਦੀ ਹੋਵੇਗੀ

ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਯੋਗੀ, ਉਪ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਕੇਸ਼ਵ ਅਤੇ ਹੋਰ ਨੇਤਾ ਮੌਕੇ ਤੇ ਰਹੇ ਮੌਜੂਦ

ਲਖਨਊ, 25 ਨਵੰਬਰ (ਹਿ.ਸ.)। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ ਨੋਇਡਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਜੇਵਰ ਦਾ ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ ਰੱਖ ਕੇ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਵੱਡਾ ਤੋਹਫਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਹ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਏਸ਼ੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਇਹ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਚੌਥਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਨੋਇਡਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਪੜਾਅ-1 ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਲਈ 1,334 ਹੈਕਟੇਅਰ (ਲਗਭਗ 3,300 ਏਕੜ) ਜ਼ਮੀਨ ਐਕੁਆਇਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਹਵਾਬਾਜ਼ੀ ਖੇਤਰ ਦੀ ਕੰਪਨੀ ਜ਼ਿਊਰਿਖ ਏਅਰਪੋਰਟ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਏਜੀ ਨੂੰ ਇਸ ਦੇ ਨਿਰਮਾਣ ਲਈ ਗਲੋਬਲ ਬੋਲੀ ਰਾਹੀਂ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਨੋਇਡਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦਾ ਵਿਕਾਸ ਦੋ ਪੜਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ ਇਸ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਦੋ ਰਨਵੇ ਹੋਣਗੇ। ਦੂਜੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ, ਇਸਨੂੰ ਪੰਜ ਰਨਵੇ ਤੱਕ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਦੋ ਰਨਵੇਅ ਵਾਲੇ ਇਸ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੀ ਸਾਲਾਨਾ ਸਮਰੱਥਾ 70 ਮਿਲੀਅਨ ਯਾਨੀ 7 ਕਰੋੜ ਯਾਤਰੀਆਂ ਦੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ 'ਤੇ ਲਗਭਗ 30 ਹਜ਼ਾਰ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ।

ਨੋਇਡਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਨੂੰ ਯਾਤਰੀ ਸਮਰੱਥਾ ਦੇ ਲਿਹਾਜ਼ ਨਾਲ ਚਾਰ ਪੜਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ, ਸਾਲ 2023-24 ਵਿੱਚ, 12 ਮਿਲੀਅਨ ਦੀ ਸਾਲਾਨਾ ਸਮਰੱਥਾ ਵਾਲਾ ਇਹ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿੱਚ 12 ਮਿਲੀਅਨ ਯਾਤਰੀਆਂ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਵਾਲਾ ਇੱਕ ਰਨਵੇਅ ਹੋਵੇਗਾ। ਸਾਲ 2031 ਵਿੱਚ, ਇਹ ਵਧ ਕੇ 30 ਮਿਲੀਅਨ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ ਯਾਨੀ 30 ਮਿਲੀਅਨ ਯਾਤਰੀਆਂ ਅਤੇ ਦੋ ਰਨਵੇਅ ਦੀ ਸਾਲਾਨਾ ਸਮਰੱਥਾ। ਸਾਲ 2036 ਵਿੱਚ ਇਹ 50 ਮਿਲੀਅਨ ਅਤੇ ਸਾਲ 2040 ਵਿੱਚ 70 ਮਿਲੀਅਨ ਯਾਨੀ ਕਿ ਸਾਲਾਨਾ ਸਮਰੱਥਾ ਵਾਲੇ 7 ਕਰੋੜ ਯਾਤਰੀ ਹੋਣਗੇ। ਨੋਇਡਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਪੜਾਅ ਸਾਲ 2023-24 ਵਿੱਚ ਜਨਤਾ ਨੂੰ ਸਮਰਪਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਇੱਥੋਂ ਪਹਿਲੀ ਉਡਾਣ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗੀ।

ਨੋਇਡਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਨੇੜੇ ਯਮੁਨਾ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸਵੇਅ ਉਦਯੋਗਿਕ ਵਿਕਾਸ ਅਥਾਰਟੀ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਕਈ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਫਿਲਮ ਸਿਟੀ, ਮੈਡੀਕਲ ਡਿਵਾਈਸ ਪਾਰਕ, ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਸਿਟੀ, ਐਪਰਲ ਪਾਰਕ ਆਦਿ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਡਿਫੈਂਸ ਇੰਡਸਟਰੀਅਲ ਕੋਰੀਡੋਰ ਦਾ ਅਲੀਗੜ੍ਹ ਨੋਡ ਵੀ ਇਸ ਖੇਤਰ ਦੇ ਨੇੜੇ ਹੈ। ਦਾਦਰੀ ਵਿਖੇ ਮਲਟੀ-ਮੋਡਲ ਲੌਜਿਸਟਿਕ ਹੱਬ ਅਤੇ ਬੋਡਾਕੀ ਵਿਖੇ ਮਲਟੀ-ਮੋਡਲ ਟ੍ਰਾਂਸਪੋਰਟ ਹੱਬ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਇਹ ਪੂਰਾ ਇਲਾਕਾ ਉਦਯੋਗਿਕ ਅਤੇ ਸੇਵਾ ਖੇਤਰ ਦੀਆਂ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਕੇਂਦਰ ਬਣ ਜਾਵੇਗਾ। ਧਿਆਨਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਜੇਵਰ ਵਿੱਚ 6200 ਹੈਕਟੇਅਰ ਵਿੱਚ ਬਣਨ ਵਾਲਾ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਏਸ਼ੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ 1334 ਹੈਕਟੇਅਰ ਵਿੱਚ ਦੋ ਰਨਵੇ ਬਣਾਏ ਜਾਣਗੇ।

ਇਸ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ 'ਚ ਕੇਂਦਰੀ ਸ਼ਹਿਰੀ ਹਵਾਬਾਜ਼ੀ ਮੰਤਰੀ ਜੋਤੀਰਾਦਿਤਿਆ ਸਿੰਧੀਆ, ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਯੋਗੀ ਆਦਿੱਤਿਆਨਾਥ, ਉਪ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਕੇਸ਼ਵ ਪ੍ਰਸਾਦ ਮੌਰਿਆ, ਸੂਬੇ ਦੇ ਸ਼ਹਿਰੀ ਹਵਾਬਾਜ਼ੀ ਮੰਤਰੀ ਨੰਦ ਗੋਪਾਲ ਗੁਪਤਾ ਨੰਦੀ, ਰਾਜ ਦੇ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਮੰਤਰੀ ਅਸ਼ੋਕ ਕਟਾਰੀਆ, ਨੋਇਡਾ ਦੇ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਡਾ: ਮਹੇਸ਼ ਸ਼ਰਮਾ ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਨੇਤਾ ਮੌਜੂਦ ਸਨ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਰਹੇ।

ਹਿੰਦੁਸਥਾਨ ਸਮਾਚਾਰ/ਦਿਲੀਪ ਸ਼ੁਕਲਾ/ਕੁਸੁਮ


 rajesh pande