ਇਟਲੀ 'ਚ ਭੂਚਾਲ ਦੇ ਝਟਕੇ, ਧਰਤੀ ਹਿੱਲੀ ਤਾਂ ਬਿਸਤਰ ਛੱਡ ਕੇ ਭੱਜੇ ਲੋਕ
ਰੋਮ, 18 ਸਤੰਬਰ (ਹਿ. ਸ.)। ਇਟਲੀ ’ਚ ਸੋਮਵਾਰ ਸਵੇਰੇ ਉਸ ਸਮੇਂ ਅਚਾਨਕ ਭੂਚਾਲ ਆਇਆ ਜਦੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕ ਸੁੱਤੇ ਪਏ ਸਨ।
40


ਰੋਮ, 18 ਸਤੰਬਰ (ਹਿ. ਸ.)। ਇਟਲੀ ’ਚ ਸੋਮਵਾਰ ਸਵੇਰੇ ਉਸ ਸਮੇਂ ਅਚਾਨਕ ਭੂਚਾਲ ਆਇਆ ਜਦੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕ ਸੁੱਤੇ ਪਏ ਸਨ। ਤੇਜ਼ ਭੂਚਾਲ ਦੇ ਝਟਕਿਆਂ ਕਾਰਨ ਜਦੋਂ ਧਰਤੀ ਹਿੱਲੀ ਤਾਂ ਲੋਕ ਆਪਣੇ ਬਿਸਤਰੇ ਛੱਡ ਕੇ ਭੱਜ ਗਏ। ਸਵੇਰੇ ਪੰਜ ਤੋਂ ਨੌਂ ਵਜੇ ਦਰਮਿਆਨ ਕਈ ਵਾਰ ਭੂਚਾਲ ਦੇ ਝਟਕੇ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤੇ ਗਏ।

ਜਾਣਕਾਰੀ ਮੁਤਾਬਕ ਸੋਮਵਾਰ ਸਵੇਰੇ 5:10 ਵਜੇ ਇਟਲੀ ਦੇ ਕਈ ਹਿੱਸਿਆਂ ’ਚ ਅਚਾਨਕ ਭੂਚਾਲ ਦੇ ਝਟਕੇ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤੇ ਗਏ। ਟਸਕਨੀ ਦੇ ਕੁਝ ਹਿੱਸਿਆਂ ’ਚ ਆਏ ਭੂਚਾਲ ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ ਰਿਕਟਰ ਪੈਮਾਨੇ ’ਤੇ 4.8 ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਇਟਲੀ ਦੇ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਜੀਓਫਿਜ਼ਿਕਸ ਐਂਡ ਜਵਾਲਾਮੁਖੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਭੂਚਾਲ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਫਲੋਰੈਂਸ ਦੇ ਉੱਤਰ-ਪੂਰਬ ਵਿੱਚ ਮਾਰਰਾਡੀ ਨੇੜੇ ਸੀ ਅਤੇ ਇਹ ਸਵੇਰੇ 5.10 ਵਜੇ ਆਇਆ। ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਹੋਰ ਛੋਟੇ ਝਟਕੇ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤੇ ਗਏ।

ਯੂਰਪੀਅਨ ਮੈਡੀਟੇਰੀਅਨ ਸੀਸਮੋਲੋਜੀਕਲ ਸੈਂਟਰ (ਯੂਐਮਐਸਸੀ) ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਪਹਿਲੇ ਭੂਚਾਲ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, 5 ਅਤੇ 5.1 ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ ਦੇ ਦੋ ਹੋਰ ਵੱਡੇ ਝਟਕੇ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤੇ ਗਏ। ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਜ ਭੂ-ਵਿਗਿਆਨ ਸਰਵੇਖਣ (ਯੂਐਸਜੀਐਸ) ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਸਵੇਰੇ 8.40 ਵਜੇ 5.1 ਤੀਬਰਤਾ ਦੇ ਭੂਚਾਲ ਦੇ ਝਟਕੇ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤੇ ਗਏ। ਇਸ ਵਾਰ ਵੀ ਭੂਚਾਲ ਦਾ ਕੇਂਦਰ ਮਾਰਰਾਡੀ ਤੋਂ ਛੇ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੂਰ ਸੀ। ਯੂਐਸਜੀਐਸ ਮੁਤਾਬਕ ਭੂਚਾਲ ਕਾਰਨ ਧਰਤੀ ਦਸ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਡੂੰਘਾਈ ਤੱਕ ਕੰਬ ਗਈ।

ਅਚਾਨਕ ਆਏ ਝਟਕੇ ਤੋਂ ਇਟਲੀ ਦੀਆਂ ਬਚਾਅ ਟੀਮਾਂ ਚੌਕਸ ਹੋ ਗਈਆਂ। ਇਟਲੀ ਦੀ ਬਚਾਅ ਟੀਮ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੁਝ ਨਿਵਾਸੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਕਾਲਾਂ ਆਈਆਂ ਸਨ। ਉਹ ਵੀ ਬਹੁਤ ਚਿੰਤਤ ਸਨ। ਸਵੇਰੇ ਅਚਾਨਕ ਆਏ ਭੂਚਾਲ ਦੇ ਝਟਕਿਆਂ ਕਾਰਨ ਲੋਕ ਨੀਂਦ ਤੋਂ ਜਾਗ ਪਏ ਅਤੇ ਘਰਾਂ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਭੱਜ ਗਏ। ਦਰਅਸਲ ਸਵੇਰੇ 5:10 ਵਜੇ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਝਟਕੇ ਦੇ ਸਮੇਂ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕ ਸੁੱਤੇ ਹੋਏ ਸਨ।

ਹਿੰਦੂਸਥਾਨ ਸਮਾਚਾਰ/ਸੁਰਿੰਦਰ/ਸੰਜੀਵ


 rajesh pande