ਐਲੀਨਾ ਨੌਰਮਨ ਨੇ ਹਾਕੀ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਸੀਈਓ ਅਹੁਦੇ ਤੋਂ ਦਿੱਤਾ ਅਸਤੀਫਾ
ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 27 ਫਰਵਰੀ (ਹਿ.ਸ.)। ਹਾਕੀ ਇੰਡੀਆ ਦੀ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਸੇਵਾ ਨਿਭਾ ਰਹੀ ਸੀਈਓ ਏਲੀਨਾ ਨੌਰਮਨ ਨੇ ਲਗਭਗ 13
38


ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 27 ਫਰਵਰੀ (ਹਿ.ਸ.)। ਹਾਕੀ ਇੰਡੀਆ ਦੀ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਸੇਵਾ ਨਿਭਾ ਰਹੀ ਸੀਈਓ ਏਲੀਨਾ ਨੌਰਮਨ ਨੇ ਲਗਭਗ 13 ਸਾਲ ਇਸ ਅਹੁਦੇ 'ਤੇ ਰਹਿਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਅਹੁਦੇ ਤੋਂ ਅਸਤੀਫਾ ਦੇ ਦਿੱਤਾ। ਸਿਖਰ 'ਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕਾਰਜਕਾਲ ਦੌਰਾਨ, ਭਾਰਤੀ ਪੁਰਸ਼ ਅਤੇ ਮਹਿਲਾ ਹਾਕੀ ਟੀਮਾਂ ਨੇ ਕੈਰੀਅਰ ਦੀ ਸਰਵੋਤਮ ਵਿਸ਼ਵ ਰੈਂਕਿੰਗ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਟੋਕੀਓ ਓਲੰਪਿਕ ਖੇਡਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਇਤਿਹਾਸਕ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ, ਜਿੱਥੇ ਭਾਰਤੀ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਨੇ ਕਾਂਸੀ ਦਾ ਤਗਮਾ ਜਿੱਤ ਕੇ 41 ਸਾਲ ਦੇ ਲੰਬੇ ਤਗਮੇ ਦੇ ਸੋਕੇ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕੀਤਾ, ਉੱਥੇ ਔਰਤਾਂ ਬੇਮਿਸਾਲ ਚੌਥੇ ਸਥਾਨ 'ਤੇ ਰਹੀਆਂ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਿੱਚ ਫੈਡਰੇਸ਼ਨ ਨੇ 2018 ਅਤੇ 2023 ਵਿੱਚ ਐੱਫਆਈਐੱਚ ਪੁਰਸ਼ ਹਾਕੀ ਵਿਸ਼ਵ ਕੱਪ ਦੇ ਲਗਾਤਾਰ ਦੋ ਸੰਸਕਰਣਾਂ ਦੀ ਮੇਜ਼ਬਾਨੀ ਕੀਤੀ, 2016 ਅਤੇ 2021 ਵਿੱਚ ਦੋ ਐੱਫਆਈਐੱਚ ਜੂਨੀਅਰ ਪੁਰਸ਼ ਵਿਸ਼ਵ ਕੱਪਾਂ ਦੀ ਮੇਜ਼ਬਾਨੀ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਹਾਕੀ ਇੰਡੀਆ ਲੀਗ ਦੇ ਪੰਜ ਐਡੀਸ਼ਨਾਂ ਦੀ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਮੇਜ਼ਬਾਨੀ ਕੀਤੀ, ਜੋ ਕਿ ਇੱਕ ਫਰੈਂਚਾਇਜ਼ੀ ਆਧਾਰਿਤ ਲੀਗ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੇ ਪ੍ਰਸਿੱਧੀ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਕੁਝ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਕਾਰੀ ਗਲੋਬਲ ਹਾਕੀ ਸਿਤਾਰਿਆਂ ਨਾਲ ਮੋਢਾ ਜੋੜਨ ਦਾ ਮੌਕਾ ਦਿੱਤਾ, ਭਾਰਤੀ ਪੁਰਸ਼ ਹਾਕੀ ਟੀਮ ਦੇ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸੁਧਾਰ ਕੀਤਾ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕਾਰਜਕਾਲ ਵਿੱਚ, ਹਾਕੀ ਇੰਡੀਆ ਨੇ ਐੱਫਆਈਐੱਚ ਚੈਂਪੀਅਨਜ਼ ਟਰਾਫੀ, 2015 ਅਤੇ 2017 ਵਿੱਚ ਐੱਫਆਈਐੱਚ ਵਿਸ਼ਵ ਲੀਗ ਫਾਈਨਲ, 2019 ਅਤੇ 2024 ਵਿੱਚ ਐੱਫਆਈਐੱਚ ਓਲੰਪਿਕ ਕੁਆਲੀਫਾਇਰ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਐੱਫਆਈਐੱਚ ਹਾਕੀ ਪ੍ਰੋ ਲੀਗ ਘਰੇਲੂ ਖੇਡਾਂ ਸਮੇਤ ਕਈ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਾਕੀ ਮੁਕਾਬਲਿਆਂ ਦੀ ਮੇਜ਼ਬਾਨੀ ਕੀਤੀ।

ਹਾਕੀ ਇੰਡੀਆ ਸਲਾਨਾ ਅਵਾਰਡਾਂ ਰਾਹੀਂ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਮਾਗਮਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਨੂੰ ਮਾਨਤਾ ਦੇਣ ਵਾਲੇ ਨਕਦ ਇਨਾਮ ਸਮੇਤ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦੀ ਹਾਕੀ ਟੀਮ ਵਰਗੀਆਂ ਸਹੂਲਤਾਂ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਹਾਕੀ ਨੂੰ ਲਾਈਮਲਾਈਟ ਵਿੱਚ ਲਿਆਉਣ ਵਿੱਚ ਵੀ ਐਲੀਨਾ ਸਭ ਤੋਂ ਅੱਗੇ ਸੀ। 2016 ਰੀਓ ਓਲੰਪਿਕ ਲਈ ਕੁਆਲੀਫਾਈ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਮਹਿਲਾ ਟੀਮ ਦੀ ਸਫਲਤਾ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਯੋਗਦਾਨ ਸੀ, ਇੱਕ ਇਤਿਹਾਸਕ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਕਿਉਂਕਿ ਟੀਮ ਨੇ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਕੁਆਲੀਫਾਈ ਕੀਤਾ ਅਤੇ 36 ਸਾਲਾਂ ਬਾਅਦ ਓਲੰਪਿਕ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲਿਆ। ਟੀਮ ਨੇ 2019 ਵਿੱਚ ਭੁਵਨੇਸ਼ਵਰ ਵਿੱਚ ਹੋਏ ਓਲੰਪਿਕ ਕੁਆਲੀਫਾਇਰ ਰਾਹੀਂ ਲਗਾਤਾਰ ਓਲੰਪਿਕ ਕੋਟਾ ਸਥਾਨ ਵੀ ਹਾਸਲ ਕੀਤੇ।

ਸੀਈਓ ਨੇ ਹਾਕੀ ਇੰਡੀਆ ਕੋਚ ਐਜੂਕੇਸ਼ਨ ਪਾਥਵੇਅ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਦੀ ਵੀ ਅਗਵਾਈ ਕੀਤੀ, ਜਿਸਨੇ ਭਾਰਤੀ ਤਕਨੀਕੀ ਅਤੇ ਮੈਚ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਲਈ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਪਹਿਲਕਦਮੀਆਂ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਘਰੇਲੂ ਕੋਚਾਂ ਨੂੰ ਕੋਚਿੰਗ ਅਭਿਆਸਾਂ ਦੇ ਗਲੋਬਲ ਮਿਆਰਾਂ ਨਾਲ ਲੈਸ ਕੀਤਾ।

ਹਾਕੀ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਪਦਮਸ਼੍ਰੀ ਡਾ. ਦਿਲੀਪ ਟਿਰਕੀ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਅਸਤੀਫ਼ੇ ਨੂੰ ਸਵੀਕਾਰ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ, “ਮੈਂ ਐਲੀਨਾ ਦਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਮੇਂ ਅਤੇ ਸਮਰਪਣ ਲਈ ਧੰਨਵਾਦ ਕਰਨਾ ਚਾਹਾਂਗਾ। ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਹਾਕੀ ਇੰਡੀਆ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਵਜੋਂ, ਸਗੋਂ ਇੱਕ ਸਾਬਕਾ ਖਿਡਾਰੀ ਅਤੇ ਉਤਸ਼ਾਹੀ ਹਾਕੀ ਪ੍ਰੇਮੀ ਵਜੋਂ ਵੀ, ਮੈਂ ਪਿਛਲੇ 12-13 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਯੋਗਦਾਨ ਨੂੰ ਰਸਮੀ ਰੂਪ ਨਾਲ ਸਵੀਕਾਰ ਕਰਦਾ ਹਾਂ ਅਤੇ ਦਿਲੋਂ ਧੰਨਵਾਦ ਪ੍ਰਗਟ ਕਰਦਾ ਹਾਂ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਮਰਪਣ ਅਤੇ ਯਤਨਾਂ ਨੇ ਹਾਕੀ ਇੰਡੀਆ ਅਤੇ ਭਾਰਤੀ ਹਾਕੀ ਨੂੰ ਅੱਜ ਉਸ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾਯੋਗ ਮੁਕਾਮ 'ਤੇ ਪਹੁੰਚਾਉਣ ਵਿਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਈ ਹੈ। ਮੈਂ ਉਸ ਨੂੰ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਸਫਲਤਾ ਅਤੇ ਭਵਿੱਖ ਲਈ ਸ਼ੁਭਕਾਮਨਾਵਾਂ ਦਿੰਦਾ ਹਾਂ।”

ਹਿੰਦੂਸਥਾਨ ਸਮਾਚਾਰ/ਸੁਰਿੰਦਰ/ਸੰਜੀਵ


 rajesh pande