ਫੌਜ ਨਾਲ ਪ੍ਰੀਖਣ ਵਿੱਚ ਵੀ ਖਰੀ ਉੱਤਰੀ ਮੈਨ ਪੋਰਟੇਬਲ ਐਂਟੀ ਟੈਂਕ ਗਾਈਡਡ ਮਿਜ਼ਾਈਲ
ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 14 ਅਪ੍ਰੈਲ (ਹਿ.ਸ.)। ਰੱਖਿਆ ਖੋਜ ਅਤੇ ਵਿਕਾਸ ਸੰਗਠਨ (ਡੀਆਰਡੀਓ) ਨੇ ਫੌਜ ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਵਿੱਚ ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ
21


ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 14 ਅਪ੍ਰੈਲ (ਹਿ.ਸ.)। ਰੱਖਿਆ ਖੋਜ ਅਤੇ ਵਿਕਾਸ ਸੰਗਠਨ (ਡੀਆਰਡੀਓ) ਨੇ ਫੌਜ ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਵਿੱਚ ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ ਪੋਖਰਨ ਫੀਲਡ ਫਾਇਰਿੰਗ ਰੇਂਜ ਵਿੱਚ ਮੈਨ ਪੋਰਟੇਬਲ ਐਂਟੀ ਟੈਂਕ ਗਾਈਡਡ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਦਾ ਪ੍ਰੀਖਣ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਅਤੇ ਵਾਰਹੈੱਡ ਦੀ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਮਿਆਰੀ ਪਾਈ ਗਈ। ਪ੍ਰੀਖਣ ਦਾ ਨਿਸ਼ਾਨਾ ਇੱਕ ਡਮੀ ਟੈਂਕ ਸੀ, ਜਿਸਨੂੰ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਨੇ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਨਸ਼ਟ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਪ੍ਰੀਖਣ ਨੇ ਸੈਨਾ ਲਈ ਤੀਜੀ ਪੀੜ੍ਹੀ ਦੀ ਸਵਦੇਸ਼ੀ ਪੋਰਟੇਬਲ ਐਂਟੀ ਟੈਂਕ ਗਾਈਡਡ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਦਾ ਰਾਹ ਪੱਧਰਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

ਡੀਆਰਡੀਓ ਨੇ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਭਾਰਤੀ ਸੈਨਾ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਰਨ ਲਈ, ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਨੂੰ 13 ਅਪ੍ਰੈਲ ਨੂੰ ਥਰਮਲ ਸਾਈਟ ਦੇ ਨਾਲ ਇੱਕ ਮੈਨ ਪੋਰਟੇਬਲ ਟ੍ਰਾਈਪੌਡ ਤੋਂ ਦਾਗਿਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਇਸਦਾ ਨਿਸ਼ਾਨਾ ਇੱਕ ਨਕਲੀ ਐਕਟਿਵ ਟੈਂਕ ਸੀ। ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਨੇ ਟਾਪ ਅਟੈਕ ਮੋਡ ਵਿੱਚ ਨਿਸ਼ਾਨੇ ਨੂੰ ਮਾਰਿਆ ਅਤੇ ਇਸਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤਬਾਹ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਸਾਰੇ ਉਦੇਸ਼ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੇ ਗਏ। ਡੀਆਰਡੀਓ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪ੍ਰੀਖਣ ਦੌਰਾਨ ਇਸ ਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਸਾਰੇ ਉਦੇਸ਼ ਪੂਰੇ ਕੀਤੇ ਗਏ।

ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਦਾ ਆਪਣੀ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਰੇਂਜ ਤੱਕ ਉਡਾਣ ਭਰਨ ਦਾ ਸਫ਼ਲ ਪ੍ਰੀਖਣ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਹ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਅਤਿ-ਆਧੁਨਿਕ ਲਘੂ ਇਨਫਰਾਰੈੱਡ ਇਮੇਜਿੰਗ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਦੇ ਨਾਲ ਆਧੁਨਿਕ ਐਵੀਓਨਿਕਸ ਨਾਲ ਲੈਸ ਹੈ। 'ਦਾਗੋ ਐਂਡ ਭੁੱਲ ਜਾਵੋ' ਦੀ ਤਕਨੀਕ ਵਾਲੀ ਇਸ ਪੋਰਟੇਬਲ ਐਂਟੀ-ਟੈਂਕ ਗਾਈਡਡ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਦੇ ਇਸ ਪ੍ਰੀਖਣ ਨੇ ਸੈਨਾ ਲਈ ਤੀਜੀ ਪੀੜ੍ਹੀ ਦੀ ਸਵਦੇਸ਼ੀ ਪੋਰਟੇਬਲ ਐਂਟੀ-ਟੈਂਕ ਗਾਈਡਡ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਦਾ ਰਾਹ ਪੱਧਰਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਪ੍ਰੀਖਣ ਨੇ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਦੀ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਰੇਂਜ ਦੀ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੀ ਹੈ।

ਮੈਨ ਪੋਰਟੇਬਲ ਐਂਟੀ-ਟੈਂਕ ਗਾਈਡਡ ਮਿਜ਼ਾਈਲ

ਥਰਡ ਜਨਰੇਸ਼ਨ ਐਂਟੀ-ਟੈਂਕ ਗਾਈਡਡ ਮਿਜ਼ਾਈਲ (ਏਟੀਜੀਐਮ) ਨਾਮ ਤੋਂ ਨਿਕਲੀ ਮੈਨ ਪੋਰਟੇਬਲ ਐਂਟੀ-ਟੈਂਕ ਗਾਈਡਡ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਹੈ। ਇਸਨੂੰ ਡੀਆਰਡੀਓ ਵੱਲੋਂ ਭਾਰਤੀ ਕੰਪਨੀ ਵੀਈਐਮ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਲਿਮ. ਦੇ ਨਾਲ ਸਾਂਝੇਦਾਰੀ ਵਿੱਚ ਵਿਕਸਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਏਟੀਜੀਐਮ ਇੱਕ ਹਲਕੀ, ਲੰਬੀ ਸਿਲੰਡਰਕਾਰ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਹੈ ਜਿਸ ਦੇ ਕੇਂਦਰੀ ਕੋਰ ਦੇ ਦੁਆਲੇ ਚਾਰ ਖੰਭਾਂ ਦੇ ਕਲੱਸਟਰ ਹਨ। ਇਸ ਵਿਚ ਉੱਚ ਵਿਸਫੋਟਕ ਐਂਟੀ-ਟੈਂਕ ਵਾਰਹੈੱਡ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਦੀ ਲੰਬਾਈ ਲਗਭਗ 1,300 ਮਿਲੀਮੀਟਰ ਹੈ ਅਤੇ ਭਾਰ ਨੂੰ ਘੱਟ ਰੱਖਣ ਲਈ ਅਲਮੀਨੀਅਮ ਅਤੇ ਕਾਰਬਨ ਫਾਈਬਰ ਲਾਂਚ ਟਿਊਬ ਦੇ ਨਾਲ ਲਗਭਗ 120 ਮਿਲੀਮੀਟਰ ਦਾ ਵਿਆਸ ਹੈ।

ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਦਾ ਕੁੱਲ ਵਜ਼ਨ 14.5 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸਦੀ ਕਮਾਂਡ ਲਾਂਚ ਯੂਨਿਟ (ਸੀ.ਐਲ.ਯੂ.) ਦਾ ਭਾਰ 14.25 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਹੈ ਜੋ ਲੇਜ਼ਰ ਆਲ-ਵੇਦਰ ਨੂੰ ਡਿਜੀਟਲ ਆਲ-ਮੌਸਮ ਨਾਲ ਜੋੜਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੀ ਰੇਂਜ ਲਗਭਗ 2.5 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਹੈ। ਹੁਣ ਤੱਕ ਪੰਜ ਟੈਸਟ ਕੀਤੇ ਜਾ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਪਹਿਲਾ ਅਤੇ ਦੂਜਾ ਟਰਾਇਲ 15 ਅਤੇ 16 ਸਤੰਬਰ, 2018 ਨੂੰ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 13-14 ਮਾਰਚ, 2019 ਨੂੰ ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ ਰੇਗਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ ਤੀਜਾ ਅਤੇ ਚੌਥਾ ਸਫਲ ਪ੍ਰੀਖਣ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਪੰਜਵਾਂ ਟੈਸਟ 11 ਸਤੰਬਰ, 2019 ਨੂੰ ਕੁਰਨੂਲ, ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਅਤੇ ਛੇਵਾਂ ਟੈਸਟ 21 ਜੁਲਾਈ, 2021 ਨੂੰ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੁਣ ਯੂਜ਼ਰ ਟੈਸਟ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ।

ਹਿੰਦੂਸਥਾਨ ਸਮਾਚਾਰ/ਸੁਰਿੰਦਰ/ਸੰਜੀਵ


 rajesh pande